“ถ้าเราไม่ฟังเขา เราก็จะไม่ได้สิ่งที่ดีเพิ่มเติมในงานของเราหรือประสบการณ์ต่าง ๆ แต่ถ้าเราไม่เถียงเขา งานของเราก็อาจไม่ได้ออกมาดี” ความคิดของคนรุ่นใหม่ที่ต้องทั้งฟัง ถาม ถกเถียง และแสดงความเป็นตัวของตัวเอง จากเด็กสาวที่อยากค้นหาตัวเอง ต้องการพิสูจน์ตัวเอง เพื่อให้คนรอบข้างเห็น จนกลายเป็นประสบการณ์ครั้งสำคัญในชีวิต
เธอมีชื่อว่า เนปาล จิตรานนท์ นักศึกษาสาขาวิทยุกระจายเสียง วิทยุโทรทัศน์ และการผลิตสื่อสตรีมมิ่ง คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ บางคนอาจจะจำได้ว่าเธอคือลูกสาวของศิลปินในวงการบันเทิงที่มีผลงานเป็นที่รู้จักมากมาย เรียกได้ว่าเธอเป็นลูกไม้ที่หล่นใต้ต้น แต่ในวันนี้เราจะมารู้จักตัวตนของเธอให้ลึกซึ้งมากขึ้น
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/01-3.png)
สำรวจตัวตนค้นหาความชอบ
เราอาจจะเคยตั้งคำถามว่า เราชอบอะไร ถนัดอะไร สำหรับ “เนปาล” เริ่มต้นจากการที่เธอรู้ตัวเองตั้งแต่เด็กว่า เธอเป็นคนที่มีความชอบเรื่อง “การเขียนเพลง” เมื่อรู้ว่าสนใจเรื่องอะไร การเลือกเรียนต่อระดับมหาวิทยาลัยจึงต้องเลือกจากความชอบ
ในช่วงเวลาที่ต้องตัดสินใจเลือกเรียนต่อ เธอไปงาน Open House ของหลายมหาวิทยาลัย และสนใจ “โครงการ BUCA Talent” อย่างมาก BUCA Talent คือโครงการของคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ที่คัดเลือกนักเรียนมัธยมจากทั่วประเทศที่สนใจเรียนรู้นิเทศศาสตร์ ฝึกทักษะของการเป็นนักนิเทศศาสตร์อย่างรอบด้าน
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/02-3.png)
อีกทั้งการเข้าเรียนต่อที่มหาวิทยาลัยเอกชน ตัวเธอต้องการพิสูจน์ให้ผู้ใหญ่หลายคนเปลี่ยนความคิดที่ว่า “มหาวิทยาลัยเอกชนไม่ใช่ทางเลือกของเด็กที่สอบเข้ามหาวิทยาลัยของรัฐไม่ได้” เนปาลขยายความอีกว่า “เราสนใจโครงการนี้เป็นอย่างมาก เพราะอย่างแรก คือสามารถเรียนรู้หลายอย่างที่ไม่มีในห้องเรียน ต้องลงมือทำด้วยตนเอง เราคิดว่าเราน่าจะได้อะไรมากขึ้นจากที่นี่”
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/03-3.png)
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/05-3.png)
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/30.png)
BUCA Talent ก้าวแรกของการสะสมประสบการณ์
เนปาลเริ่มต้นการเรียนตามระบบของ BUCA Talent ในช่วงแรกของการเรียนเธอต้องปรับตัวหลายอย่าง แม้กระทั่งการที่เธอสมัคร Facebook ทั้งที่ไม่เคยเล่นมาก่อนเพื่อทำงาน ส่งงานผ่านทางออนไลน์ หลังจากนั้นเธอต้องมาเข้าค่ายของทาง BUCA Talent เพื่อศึกษาแนวทางในสิ่งที่ต้องการจะเลือกในอนาคต และแล้วด้วยความมุ่งมั่น เนปาลได้รับคัดเลือกให้ได้รับทุนของโครงการ BUCA Talent รุ่นที่ 7 และเข้ามาเป็นนักศึกษาคณะนิเทศศาสตร์อย่างเต็มตัว
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/04-4.png)
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/06-3.png)
บทเพลงของชีวิต
หลังจากที่ได้ทุนการศึกษา เนปาลก็เริ่มเข้ามาเรียน ทำงาน และกิจกรรมทั้งในมหาวิทยาลัยและนอกมหาวิทยาลัย ตามที่โครงการกำหนดไว้ ส่วนใหญ่จะเป็นการเรียนรู้จากการทำงานจริง
งานในมหาวิทยาลัยที่เราได้รับมอบหมายเช่น งานเปิดบ้าน (Open House) งานปฐมนิเทศนักศึกษาใหม่ (Diamond Day Online Orientation) และงานจัดค่าย BUCA Talent สำหรับน้องใหม่ที่จะเข้ามารุ่นต่อไป กิจกรรมที่ได้ทำคือการทำงานจริง เพื่อเก็บเกี่ยวประสบการณ์นำไปใช้ในอนาคต
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/07-3.png)
จากนั้นสิ่งที่เธอสนใจมาตั้งแต่แรกคือ “การแต่งเพลง” ก็ทำให้เธอได้มีผลงานการแต่งเพลง ที่นำมาใช้ในมหาวิทยาลัย คือ เพลงที่แต่งให้คณะนิเทศศาสตร์ในงาน Open House การแต่งเพลงจึงเป็นอีกหนึ่งความชอบที่เธอสนุกที่จะทำอย่างต่อเนื่อง โดยเธอจะได้แรงบันดาลใจในการแต่งเพลง จากการสังเกตเรื่องราวชีวิตของผู้คน ประสบการณ์ที่ผ่านไปนำมาเขียนเป็นเพลง และได้เผยแพร่ผลงานของตนเองผ่านช่องทางยูทูบที่ใช้ชื่อว่า NEPALLEE.J
ต่อยอดสู่อีกหนึ่งความฝันคือการเขียนบท
จากที่เรียนและทำงานไปได้สักพัก เนปาล เริ่มสนใจในด้านการเขียนบท และการทำงานเบื้องหลัง “เราชอบที่จะเขียนบทและเราชอบเวลาเราดูหนังต่าง ๆ เราเป็นคนที่อินกับบทของตัวละครมาก ๆ เราคิดว่าสิ่งนี้คือรากฐานของการเขียนบทที่ดี มันจึงทำให้เราสนใจเป็นอย่างมาก”
เธอจึงได้เปิดเผยกับเราว่า “เราในตอนนี้ ถ้าเราคิดจะเลือกทำอาชีพไหนสักอาชีพหนึ่ง การเขียนบทจะกลายเป็นตัวเลือกแรกของเรา”
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/08-3.png)
เส้นทางเข้าสู่วงการ
เมื่อไม่นานมานี้ มีอีกหนึ่งโครงการของคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ คือ BU Come ONE เป็นความร่วมมือของมหาวิทยาลัยกับช่อง ONE31 นักศึกษาที่ได้รับคัดเลือกจะเข้าไปเรียนรู้และทำงานกับช่อง ONE และได้เรียนรู้จากรุ่นพี่มากความสามารถ “เราสนใจสมัครเข้าร่วมโครงการนี้อย่างไม่ลังเล เราแนะนำตัว โดยการส่งผลงานแนะนำตัวเป็นบท และงานที่เกี่ยวกับการเขียนบท” สุดท้ายเธอก็ได้ผ่านเข้าไปสู่การหาประสบกาณ์ครั้งใหญ่ที่นั่น
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/09-3.png)
ประสบการณ์จากพี่ ๆ ที่ช่องวัน
เมื่อผ่านการคัดเลือกเข้ามา ช่วงแรกของการทำงานในช่องวัน เนปาลได้เรียนรู้หลายอย่าง จากทั้งผู้บริหารช่องวันและจากพี่หัวหน้าแผนก ทั้งฝ่ายรายการบันเทิง รายการข่าว รวมไปถึงละครโทรทัศน์ ได้เรียนทั้งทางด้านการเขียนบท การทำโปรดักชั่น และเบื้องหลังการตัดต่อ
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/11-2.png)
“เราชอบเรียนที่นี่ ที่เราประทับใจเป็นอย่างมากคือทางช่องวันหรือพี่ ๆ ทุกคน เขาไม่มีการหวงความรู้ เขาบอกเราทุกอย่างที่เราอยากรู้ ที่เราอยากถาม เช่นบทละครหลายเรื่องที่ฮิต เราไม่สามารถไปหาอ่านบทเหล่านั้นที่ไหนได้เลย แต่ที่ช่องเขาให้เราอ่าน”
การทำงานคือการเรียนรู้ โดยจะเป็นการทำงานจริง เพื่อส่งผลมาประเมินเกรดในมหาวิทยาลัย โดยมีพี่ ๆ จากช่องวัน เป็นผู้ประเมินครึ่งหนึ่ง และอีกครึ่งเป็นอาจารย์ของมหาวิทยาลัย การทำงานเธอเลือกไว้สองแบบ คือการเขียนบทหนังสั้น และการทำบทละครจากสิ่งที่กำหนดให้ เช่น จากหนังสือหรือจากบทละครเดิมที่ไม่ได้ออกอากาศ
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/14.png)
“การเขียนบทมันเป็นหน้าที่เดียว ที่ใช้เวลานาน กว่าที่เราจะเขียนบทออกมาได้ มันเป็นอาชีพที่ต้องมีประสบการณ์อย่างมาก ต้องเก็บสั่งสมไปเรื่อย ๆ อยู่ที่ว่าเรากล้า หรือกระตือรือร้นพอที่จะทำมันหรือไม่”
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/12-2.png)
โลกของการทำงาน
ประสบการณ์ที่ได้จากการทำงานจริง แตกต่างจากในห้องเรียนที่มีคนคอยประคับคองอยู่ตลอดเวลา เนปาลอธิบายว่า “ในตอนทำงานจริงนั้น เราอยากเป็นคนที่เขาพร้อมจะใช้งาน แต่ในบางครั้งเราก็ยังเป็นเด็กมหาวิทยาลัยอยู่ดี”
อีกทั้งการวางตัวในที่ทำงาน ไม่ใช่มีเพียงเรื่องงาน เธอต้องมีความรับผิดชอบ และการมีความสัมพันธ์ที่ดีต่อเพื่อนร่วมงานด้วยเป็นเรื่องสำคัญ
ยิ่งไปกว่านั้นการทำงานทำให้เราได้เรียนรู้การฟัง “ถ้าเราไม่ฟังเขา เราก็จะไม่ได้สิ่งที่ดีเพิ่มเติมในงานของเราหรือประสบการณ์ต่าง ๆ แต่ถ้าเราไม่เถียงเขา งานของเราก็อาจไม่ได้ออกมาดี” นี่คือบทสรุปสั้น ๆ ที่เธอได้จากการฝึกงาน เพราะฉะนั้นในการเรียนรู้ ต้องรู้จักฟัง ถาม และถกเถียง
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/18.png)
มีผลงานเผยแพร่จริงตั้งแต่ยังเรียน
เนปาล มีผลงานตั้งแต่ยังเรียน ผลงานชิ้นแรกของเธอ เป็นการเริ่มต้นจากการที่เธอได้เขียนบทหนังสั้นให้กับโรงพยาบาลรามาธิบดี ชื่อเรื่องว่า “นาทีฉุกเฉิน” เธอสะท้อนถึงคำว่า ฉุกเฉิน ของทุกคนนั้นแตกต่างกัน มันเป็นผลงานแรก ที่เธอได้เผยแพร่ในช่องทางออนไลน์ในหน้าเว็บไซต์ของโรงพยาบาลและทาง Youtube ของกรมการแพทย์
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/17.png)
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/19.png)
ผลงานอีกชิ้น ซึ่งเป็นผลงานใหญ่สำหรับเธอ ก็คือ การเขียนบทภาพยนตร์ประกอบเพลง ให้กับเพลง “อีกนานไหม ของ พี่หนุ่ม กะลา” ซึ่งเป็นงานของค่ายใหญ่ จึงเป็นความท้าทายอย่างมาก เนปาล เล่าว่า เป็นการทำงานรูปแบบใหม่ ที่เธอไม่เคยมีประสบการณ์มาก่อน “ในวันที่ออกกองถ่ายเราคิดถูกมากที่ไปในวันนั้น เราได้เห็นการทำงาน เราได้ประสบการณ์ เราได้เห็นว่าสิ่งที่เราเขียนไปในบางอย่าง มันทำให้คนอื่นนั้นทำงานยากแค่ไหน” แต่ผลงานก็ออกมาได้ดีกว่าที่คาดหวัง เธอรู้สึกดีใจที่ได้ทำ
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/22.png)
ทุกวันคือการเรียนรู้ เติมพลังในการใช้ชีวิต
“สุดท้ายตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงตอนนี้ ดีใจมาก ที่ได้รับอะไรดี ๆ หลายอย่าง ตั้งแต่การได้ทุนเข้ามาเรียน จนถึงการได้มาทำงาน เราได้เข้ามาอยู่ในสังคมที่มีแต่ความรู้ ทุกคนทุกอย่างที่เราได้รับนั้นมีแต่สิ่งที่ดีทั้งนั้น เราได้ประสบการณ์ที่ยิ่งใหญ่หลายอย่างเพื่อที่จะนำไปใช้ในอนาคต และเราคิดว่าในอนาคตเราจะยังเดินทางสายนี้ต่อไปเรื่อย ๆ เราเริ่มวางแผนชีวิตไว้ตั้งแต่ได้เริ่มทำงานกับ BU Come ONE เพราะเราเคยคิดว่าถ้าเราจบไปแบบไม่มีอะไรรองรับเลย เราก็ต้องไปหางานอีกและไม่รู้ว่าเงินเดือนที่ได้จะใช้พอไหม แต่สิ่งที่เราทำตอนนี้ คือ เรายังได้อยู่กับช่องวัน ไปจนเรียนจบ และก็อาจจะอยู่ต่อไปเรื่อย ๆ” เนปาลบอกเราด้วยรอยยิ้ม
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/24.png)
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/25.png)
ชีวิตของ “เนปาล” ยังคงดำเนินต่อไป เธอทำให้เราเห็นว่าการอยู่กับปัจจุบัน ทำสิ่งตรงหน้าให้เต็มที่แล้วเราจะไม่มีวันเสียดายสิ่งที่ได้ทำไป “เราไม่เคยเสียดายเลยที่ได้เลือกเส้นทางนี้ เราก็ไม่รู้นะว่าถ้าเราเข้าเรียนแบบเด็กปกติทั่วไปมันจะดีหรือไม่ดี แต่ที่เราทำอยู่ตอนนี้ เรารู้สึกว่าเรามีความสุขกับมันและเราดีใจที่ได้เลือกที่นี่” และนี่คือเส้นทางฝัน การเติบโต เรื่องเล่า และดนตรี ของสาวน้อยที่เต็มเปี่ยมไปด้วยพลังชีวิต เนปาล จิตรานนท์
Additional Information
ผลงานชิ้นนี้