“ถ้าเรากลัวอะไร ควรพุ่งชนเข้าหาความกลัวนั้นเลย มันจะดีขึ้นเอง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไรก็ตาม ไม่ควรละทิ้งความต้องการความพยายามของตัวเอง” นี่คือแนวคิดของเด็กนิเทศ ม.กรุงเทพ หนึ่งในตัวแทนของ ลีดนิเทศศาสตร์
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/12/01.jpg)
นิเทศศาสตร์ ม.กรุงเทพ ถือเป็นหนึ่งในคณะยอดนิยมของมหาวิทยาลัยกรุงเทพ นักเรียนนักศึกษาต่างให้ความสนใจอยากเข้ามาศึกษาต่อเพื่อที่จะได้ลิ้มรส สัมผัสประสบการณ์การเรียนรู้อันแสนพิเศษ กิจกรรมที่เหล่าเด็กนิเทศ ม.กรุงเทพให้ความสนใจมีหลากหลาย และหนึ่งในนั้นคือ ลีดนิเทศศาสตร์ หรือ ผู้นำเชียร์คณะนิเทศศาสตร์ ที่สร้างสรรค์ ส่งต่อ และสืบทอดจากรุ่นสู่รุ่นรุ่น เป็นหนึ่งกลุ่มกิจกรรมที่ได้รับความนิยมอย่างต่อเนื่องยาวนาน และมีทีมนักศึกษาทำงานกันอย่างเป็นระบบ อบอุ่นไปด้วยมิตรภาพระหว่างรุ่นพี่รุ่นน้อง
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/12/03.jpg)
ทำความรู้จักกับลีดนิเทศ
ท่าทางที่สง่างาม พร้อมเพรียง และรอยยิ้มที่สะกดสายตาของผู้คน การเป็น ‘เชียร์ลีดเดอร์’ คณะนิเทศศาสตร์ เป็นสิ่งที่น้องเฟรชชี่ทุกคนอยากจะเข้ามามีส่วนร่วม เราขอพามาคุยกันกับตัวแทนลีดนิเทศศาสตร์ทั้ง 4 คน อย่างใกล้ชิด เจาะลึกถึงเหตุผล ความฝัน ความตั้งใจในการเป็นเป็นลีดนิเทศ
เริ่มกันที่ เมย์-จิรัฐิวรรณ แก้วคำ และ มาย-จิรัฐิพรรณ แก้วคำ สองสาวฝาแฝดที่กำลังเป็นที่รู้จัก ศึกษาอยู่สาขาวิทยุกระจายเสียง วิทยุโทรทัศน์ และการผลิตสื่อสตรีมมิ่ง คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ พวกเธอเป็นลีดนิเทศรุ่นใหม่ไฟแรง ที่มาพร้อมกับความสดใส ร่าเริง การได้เป็นเชียร์ลีดเดอร์ ตัวแทนของรุ่นปี 62 กับมุมมองการใช้ชีวิตที่เปลี่ยนไปหลังจากการก้าวเข้ามาสู่ครอบครัวนิเทศแห่งนี้ พวกเธอจะมาแชร์ประสบการณ์ให้เราได้ฟังกัน
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/12/00.png)
แรงบันดาลใจสู่ความฝัน
“ตื่นเต้นมากตอนที่รู้ว่ามหาลัยของเรามีประกวดเชียร์ลีดเดอร์ด้วย” เมย์เริ่มต้นเล่าให้เราฟังถึงจุดเริ่มต้นการเข้ามาเป็นเชียร์ลีดเดอร์ ก่อนจะบอกว่า ตัวเองเป็นเด็กปีหนึ่งธรรมดาทั่วไป แต่เมื่อเข้ามาเรียนที่นี่ เพื่อนชวนให้ลองเข้าไปสมัครเปิดประสบการณ์เพื่อที่จะได้ฝึกฝนเรียนรู้และติดตัวเป็นโปรไฟล์ไว้ใช้ในอนาคต
ด้วยความที่สองสาวฝาแฝดสนใจทำกิจกรรมอยู่แล้ว การผ่านรอบคัดเลือกจนได้เป็นตัวจริง จึงเป็นสิ่งที่ทั้งคู่มุ่งมั่นฝึกฝนตั้งใจอย่างเต็มที่
ความพยายามไม่เคยทำร้ายใคร
เมย์เล่าต่อว่า “ตัวเองเป็นคนที่มีพื้นฐานในการเต้นอยู่แล้ว ชอบแสดงออก” จากท่าทาง เสน่ห์ รอยยิ้ม สะท้อนถึงบุคลิกได้ทันทีว่าเหมาะจะเข้าสู่ครอบครัวลีดนิเทศศาสตร์
การก้าวเข้าสู่เส้นทางการคัดเลือกการเป็นลีดหลายคน มีทั้งคนที่สมหวัง ผิดหวัง เราได้สอบถามว่า ช่วงที่รู้ตัวว่าได้เป็นลีดตัวแทนคณะนิเทศ รู้สึกยังไงบ้าง เมย์ตอบทันทีว่า “รู้สึกกดดันค่ะ เพราะไม่เคยมีฝาแฝดที่มาสมัคร แล้วเข้ารอบทั้งคู่เลย” แต่สุดท้ายก็ได้ทั้งสองคน
“ตอนที่ได้รู้ข่าวดีใจมาก เพราะทำมาเต็มที่” รุ่นพี่เองก็สอนเต้นเต็มที่ สอนให้อยู่ร่วมกับคนหมู่มาก รักกัน สามัคคีกัน เตรียมตัวเตรียมใจ เมย์เล่าให้ฟังด้วยความตื่นเต้น
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/12/03-2.png)
เราอยากรู้ต่ออีกว่า อะไรที่ทำให้ ‘ลีดคณะนิเทศศาสตร์’ มีภาพลักษณ์ที่ดี ดังปังได้ขนาดนี้ เมย์ไม่รีรอที่ตอบว่า “ความรักค่ะ” การช่วยเหลือเกื้อกูลกัน แบบพี่น้อง คือสิ่งที่ทุกคนสัมผัสได้เหมือนกันหมด เพราะการส่งเสริม ซัพพอร์ตกัน คือสิ่งที่ทำให้คนเราทุกคนมีความสุข อยากที่จะอยู่ตรงนั้นต่อไป
ประสบการณ์คือการเรียนรู้
เมย์เล่าถึงเหตุการณ์ครั้งหนึ่งว่า มีช่วงหนึ่งที่ตัวเองเบื่อมาก ซ้อมตลอดเวลา มีเรียน มีถ่ายงาน เพราะช่วงนั้นเริ่มเป็นที่รู้จัก และมีงานบันเทิงต่าง ๆ เข้ามา แต่ก็อดทน เข้มแข็งผ่านมาได้ สิ่งที่ยอมเหนื่อย เสียสละ ได้ผลออกมาอย่างที่หวังไว้
รู้สึกว่าตัวเองโตขึ้น วลีที่เมย์พูดให้เราฟังว่า “ตัวเองโตขึ้นมาก” จากเป็นคนนอนตื่นสาย ไม่ค่อยตรงเวลา ชอบแต่งตัวสวย ๆ นาน ๆ ออกไปตามประสาผู้หญิง ที่สุดก็เปลี่ยนแปลง เพราะการเป็นลีด รุ่นพี่สอนให้ตรงต่อเวลา สอนให้ใช้เหตุผลมากกว่าอารมณ์ เปิดใจเป็นกลาง อีกทั้งการเป็นลีดยังช่วยพัฒนาภาวะผู้นำให้กับเธออีกด้วย
เมย์เองอยากฝากบอกน้องปี 1 ที่กำลังจะผ่านเข้ารอบคัดเลือกลีดว่า “ทำให้เต็มที่นะ ทำให้ลีดนิเทศของเราได้อยู่ต่อไป ทำเพื่อตัวเองด้วย ทำออกมาจากใจอย่างตั้งใจจริง ๆ” และนี่คือสิ่งที่เมย์ได้ถ่ายทอดให้เราได้ฟังด้วยความมุ่งมั่น
ลีดนิเทศคือครอบครัวที่ดูแลกันและกัน
ส่วนอีกหนึ่งสาวสวย มะนาว-จิรัชฌา เสนะ ผู้นำเชียร์คณะนิเทศศาสตร์ นักศึกษาสาขาวิทยุกระจายเสียง วิทยุโทรทัศน์ และการผลิตสื่อสตรีมมิ่ง คณะนิเทศศาสตร์ เธอเล่าให้ฟังด้วยความสดใสว่า หน้าที่ของลีดปี 3 จะเป็นหน้าที่การช่วยเหลือน้อง ไม่ได้เต้นมาก หรือทำหน้าที่เต็มตัวแบบปี 2 แต่เป็นการช่วยรุ่นน้องทำงาน และสนับสนุนรุ่นพี่ปี 4 ไปในตัว มะนาวแจกแจงหน้าที่ของตนเองให้เราได้ฟัง
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/12/new04-e1611985299690.jpg)
มะนาวยังบอกเล่าถึงเบื้องหลังของการอยู่กลุ่มกิจกรรมลีดนิเทศอีกว่า “มะนาวทำหน้าที่เป็นฝ่ายเอกสาร คอยตรวจสอบ ตรวจงานน้องต่าง ๆ เวลามีธุระด้วยกัน” อีกทั้งน้องใหม่ที่เข้ามาเป็นลีดคณะนิเทศศาสตร์ส่วนใหญ่ ปี 1 ปี 2 ยังไม่รู้ว่าระบบของครอบครัวเราเป็นยังไง พูดจบเธอก็หัวเราะด้วยความสดใส และพร้อมที่จะเป็นพี่เลี้ยงให้กับน้อง ๆ รุ่นใหม่ที่อยากเข้ามาเป็นลีดนิเทศ
ความกดดันของการเป็นลีดรุ่นพี่
“เราจะสอนน้องยังไงให้น้องทำออกมาได้ดี” ตรงนี้คือสิ่งสำคัญที่สุด นอกเหนือจากคนอื่นต้องเข้าใจแล้ว การที่ต้องรับความกดดันว่าเราเป็นพี่ที่ดีพอหรือเปล่าในมุมมองน้อง
มะนาว เปิดเผยอีกว่า เส้นทางจากปี 1 ถึง ปี 3 ของการเป็นลีดไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ ไม่ใช่ทุกคนจะรู้ว่าการที่ต้องทำงานกับคนอื่นต้องทำอย่างไร ต้องเริ่มจากอะไรก่อน เพราะฉะนั้นรุ่นพี่จึงมีส่วนสำคัญในการแนะนำน้อง พาน้องก้าวเดินไปตามเส้นทางของการเป็นลีด ฝึกฝนเรื่องการเต้น ท่าทาง การแสดงออก และทัศนคติที่ดีต่อการเป็นลีด
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/12/new03-e1611985337261.jpg)
เส้นทางแห่งความสำเร็จเริ่มต้นจากความตั้งใจ
ความสดใสและมีพลังในการพูดคุย ทำให้เราสัมผัสได้ถึงความตั้งใจ “พอมาได้อยู่ตรงนี้ เราก็จะรู้ว่าต้องเริ่มจากทำอย่างนี้ ปรึกษากันก่อนเสมอ งานถึงจะออกมาได้ดีตามที่ต้องการ” มะนาวพูดด้วยน้ำเสียงที่มีความหวัง
จากถ้อยคำบอกเล่าของสาวลีดรุ่นพี่ เราเชื่อมั่นว่า ผู้นำเชียร์คณะนิเทศศาสตร์ เปรียบเสมือนองค์กรหนึ่งที่เป็นกลุ่มครอบครัว พร้อมต้อนรับน้องเข้ามาทุกปีไม่เคยหยุด สานความสัมพันธ์กันในหมู่คณะ ได้ใกล้ชิดกัน ดูแลกัน เรียนรู้และเติบโตไปด้วยกัน ก้าวไปสู่การเป็นผู้ใหญ่ที่มีคุณภาพ
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/12/new05-e1611985372574.jpg)
ไม่ยอมแพ้แม้ต้องเรียนรู้มากกว่าคนอื่น ต้องพยายามมากกว่าอีกเท่าหนึ่ง เป้าหมายจากนี้ของ ‘มะนาว’ คือ ต้องการถ่ายทอดความรู้ ความรู้สึกที่ดีในการเป็นลีดให้น้องปี 1 ที่กำลังก้าวเข้ามาใหม่ว่า “ทำให้เต็มที่ ทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้” อยากให้น้องที่กำลังก้าวเข้ามา ให้เชื่อมั่นในตัวเองว่าเราต้องทำได้ ไม่ต้องกลัวอะไรทั้งนั้น ทั้งหมดนี่คือสิ่งที่เธอต้องการจะสื่อผ่านทางเราให้น้องได้ฟังและได้เข้าใจมากยิ่งขึ้น
การทำงานที่เป็นระบบของลีดนิเทศ
อีกหนึ่งรุ่นพี่คนสุดท้ายที่เราจะคุยด้วยคือ เกมส์-ภัทรศวุธ วาระพิลา เรียนอยู่สาขาวิทยุกระจายเสียง วิทยุโทรทัศน์ และการผลิตสื่อสตรีมมิ่ง คณะนิเทศศาสตร์ และเป็นรุ่นพี่ผู้นำเชียร์ เราได้สอบถามถึงระบบโครงสร้างภายในลีดนิเทศศาสต์ว่าเป็นยังไงบ้าง
เขาเล่าให้เราฟังแบบเข้าใจง่ายว่า จะมีฝ่ายหัวหน้าหลักของรุ่น หัวหน้าท่าเต้น การเต้นก็จะแบ่งออกเป็น 2 ส่วน มี เฮดเต้น กับ เฮดการ์ด มีฝ่ายกราฟิก วาดเขียน และสื่อสาร ฝ่ายเหรัญญิก ฝ่ายเอกสาร ฝ่ายสปอนเซอร์ ฝ่ายประกอบฉาก แทบไม่ต่างกับการเตรียมโปรดักชั่นเลย
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/12/008-1-1-e1611985412222.jpg)
“เราให้ความสำคัญกับน้องเฟรชชี่ ปี 1 มากที่สุด” นี่คือประโยคสำคัญที่เกมส์พูด เพราะคนเราต่างรู้ว่าการวางรากฐานทางโครงสร้างมันสำคัญ ไม่ว่าจะเกี่ยวกับอะไรก็ตาม เพราะนั่นคือระบบที่สอนกันมาตลอดไม่เคยเปลี่ยน แม้จะต้องปรับตัวตามยุคสมัยและความเปลี่ยนแปลงของโลกอยู่ตลอดเวลา
เด็กที่เข้ามาเป็นลีดแต่ละรุ่นมีความคิดแตกต่างกัน “แต่เราแนะนำ เน้นการพูดให้เข้าใจ” เพราะลีดไม่ได้สอนแค่ให้เต้น แต่สอนให้ใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันได้ สอนความอดทน การทำงานเป็นทีม มันก็ทำให้เราเป็นเราแบบในตอนนี้ พี่เกมส์พูดด้วยความภูมิใจ
เกมส์เล่าถึงเหตุการณ์เมื่อครั้งที่เข้ามาใหม่ด้วยว่า “ตอนเข้ามาทำกราฟิกให้ลีดนิเทศ ตอนนั้นทำไม่เป็นเลย แต่โชคดีที่ได้รุ่นพี่ดูแลคอยสอน เพราะพี่เชื่อว่าถ้าเรากลัวอะไร ควรพุ่งชนเข้าหาความกลัวนั้นเลย มันจะดีขึ้นเอง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไรก็ตาม ไม่ควรละทิ้งความต้องการความพยายามของตัวเอง”
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/12/new06-e1611985446184.jpg)
โลกคู่ขนานกับการตัดสินใจที่เปลี่ยนชีวิต
“ถ้าไม่ได้เข้ามาเป็นลีดก็คงเป็นเด็กเรียนนิเทศคนหนึ่งที่ไม่รู้ว่าการทำงานจริง ๆ มันเป็นยังไง” เกมส์เล่าให้เราฟังอย่างอารมณ์ดี อย่างไรก็ตามถ้าทุกคนเรียนอย่างเดียว ไม่ได้สนใจอะไรเลย ไม่ลงมือทำอะไร ไม่ได้มีโอกาสออกไปข้างนอกเพื่อรู้จักผู้คน หาเพื่อนมิตรสหายใหม่ ๆ ก็จะทำให้เรานั้นเสียเวลาอย่างเปล่าประโยชน์ การหากิจกรรมทำเสริมควบคู่ไปกับการเรียนทำให้ชีวิตของเรามีความหมายมากยิ่งขึ้น
บันทึกเรื่องราวของสมาชิกครอบครัวลีดเดอร์นิเทศศาสตร์ที่มีความคิดในทิศทางเดียวกันว่า เชียร์ลีดเดอร์ คณะนิเทศศาสตร์ของเรา คือครอบครัว เปรียบเสมือนบ้านหลังหนึ่ง มีความรักใคร่ห่วงใยกัน มีอะไรก็ช่วยกันเสมอ ไม่ทิ้งใครไว้ข้างหลัง
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/12/02.jpg)
บรรดารุ่นพี่ยังบอกอีกว่าอยากจะยินดีที่จะกล่าวต้อนรับน้องใหม่ปี 1 นิเทศศาสตร์ ลีดนิเทศรุ่นที่ 50 ว่า “อดทนให้มาก เข้มแข็ง ทำให้เต็มที่แล้วทุกอย่างจะออกมาดีอย่างที่น้องหวัง”
เราเชื่อว่าความรับผิดชอบ อุปสรรค ขวากหนาม ความลำบาก ทำให้ทุกคนเรียนรู้และเติบโตเสมอ การเป็นลีดนิเทศศาสตร์ที่ฉากหน้าดูสวยงาม แต่เบื้องหลังนั้นพวกเขาต้องมุ่งมั่น ฝึกฝน มีวินัย เรียนรู้ และเติมเต็มความรักให้กันอยู่เสมอ ถึงจะเรียกได้ว่าเป็นครอบครัวลีดนิเทศศาสตร์ที่แสนอบอุ่น
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/12/04.jpg)
พวกเขาพร้อมต้อนรับน้องใหม่ที่จะเข้ามาเป็นครอบครัวเดียวกัน เพื่อส่งต่อแรงบันดาลใจ ความอ่อนโยน ความแข็งแกร่ง และมิตรภาพจากรุ่นสู่รุ่นต่อไปอย่างไม่มีที่สิ้นสุด
Reference & Bibliography
- เมย์-จิรัฐิวรรณ แก้วคำ, มาย-จิรัฐิพรรณ แก้วคำ, มะนาว-จิรัชฌา เสนะ และเกมส์-ภัทรศวุธ วาระพิลา นักศึกษาสาขาวิทยุกระจายเสียง วิทยุโทรทัศน์ และการผลิตสื่อสตรีมมิ่ง
- กลุ่มกิจกรรมผู้นำเชียร์คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
Additional Information
ผลงานชิ้นนี้