“นี่คือปรากฏการณ์ครั้งสำคัญ เราไม่เคยปฐมนิเทศนักศึกษากันในรูปแบบนี้มาก่อน นี่เป็นการประกาศศักราชใหม่ของคณะนิเทศศาสตร์ ที่โลก Reality และโลก Virtual จะมาบรรจบกัน นักศึกษาปี ‘63 ทุกคนจงภูมิใจ ปีนี้จะเป็นปีที่ไม่มีปีไหนเหมือนอีกแล้ว เพราะฉะนั้นนี่คือศักราชใหม่ นี่คือนิเทศใหม่”
ยิ่งใหญ่และอลังการโดยไม่มีอะไรมากั้น! สำหรับงานปฐมนิเทศนักศึกษาใหม่ Diamond Days Online Orientation มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ประจำปีการศึกษา 2563 โดยเฉพาะอย่างยิ่งการปฐมนิเทศนักศึกษาของคณะนิเทศศาสตร์ที่ทุกคนเฝ้าติดตามภายใต้ชื่อ ‘Welcome To BUCA Starship ออกทะยานสู่นิเทศใหม่’ จัดขึ้นเมื่อวันเสาร์ที่ 27 มิถุนายน 2563 เวลา 13.00 น. ถ่ายทอดสดผ่านเฟซบุ๊ก Bangkok University ส่งตรงจากสตูดิโอ 2 นิเทศศาสตร์คอมเพล็กซ์ ปองทิพย์โอสถานุเคราะห์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ วิทยาลัยเขตหลัก (Main Campus)
งานนี้เป็นครั้งแรกของมหาวิทยาลัยกรุงเทพ ที่มีการจัดงานปฐมนิเทศในรูปแบบ Virtual Event ถ่ายทอดสดในช่องทางออนไลน์ เพื่อรองรับกับวิถีชีวิตใหม่ หรือ New Normal โดยนักศึกษาใหม่จะได้รับชมการปฐมนิเทศผ่านออนไลน์ และมีส่วนร่วมกับกิจกรรมผ่านช่องทาง Zoom Meeting
เบื้องหลังการทำงานครั้งสำคัญที่จัดงานปฐมนิเทศนักศึกษาใหม่ให้กับทั้งมหาวิทยาลัยผ่านการเตรียมความพร้อมและลงมือทำงานจริงของนักศึกษาสาขาการผลิตอีเว้นท์และการจัดนิทรรศการและการประชุม ร่วมกับนักศึกษาคณะนิเทศศาสตร์ BUCA Talent เพื่อตอบสนองการเรียนรู้ของนักศึกษาอย่างไร้ขีดจำกัด
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/Screen-Shot-2020-07-06-at-8.35.01-AM.png)
เราขอพาไปทัวร์กิจกรรมภายในงานกันอีกครั้ง ไม่ว่าจะเป็นการแนะนำหลักสูตรใหม่จากคณาจารย์ สื่อมุมมองความเป็นนิเทศใหม่ พร้อมปรับตัวอย่างรวดเร็วในยุค New Normal การเสวนา 4 กลุ่มกิจกรรมที่โดดเด่นที่สุดในคณะนิเทศศาสตร์ และเหล่ารุ่นพี่สุดฮอตที่ยกขบวนมาร่วมพูดคุยแชร์ประสบการณ์ไม่ธรรมดาสไตล์นิเทศ ม.กรุงเทพ นับไม่ถ้วน มาร่วมขึ้นยานสำรวจ BUCA Starship ล้ำ ๆ แล้วไปสำรวจแต่ละสถานีสุดเจ๋ง เรียนรู้ศาสตร์และศิลป์สไตล์เด็กสื่อสาร ที่ไม่มีใครเหมือนกันเลยดีกว่า !!
Station I : สถานีพบปะคณาจารย์ระดับท็อป ยินดีต้อนรับสู่นิเทศใหม่
เริ่มต้นความเป็นนิเทศใหม่กับการต้อนรับนักศึกษาใหม่จากผู้บริหารและคณาจารย์ของคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ดร.พีรชัย เกิดสินธุ์ คณบดีคณะนิเทศศาสตร์, อาจารย์สุนทรี ผลวิวัฒน์, ผศ.ดร.อริชัย อรรคอุดม, อาจารย์วรารัตน์ ทักษิณวราจาร รองคณบดีคณะนิเทศศาสตร์ พร้อมด้วยทีมผู้บริหาร หัวหน้าภาควิชา หัวหน้าสาขาวิชา ที่มาร่วมแนะแนวหลักสูตรใหม่ของคณะนิเทศศาสตร์ ประจำปีการศึกษา 2563 ที่สื่อถึงความเป็นนิเทศใหม่
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/buca-s-02.png)
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/Screen-Shot-2020-07-06-at-8.28.14-AM.png)
ดร.พีรชัย เกิดสินธุ์ คณบดีคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ กล่าวว่า นิเทศใหม่ คือ หลักสูตรใหม่ วิธีการเรียนรู้ และรูปแบบการเรียนใหม่ ที่นักศึกษาได้เรียนรู้ ได้ประสบการณ์จากการลงมือปฏิบัติจริง งานปฐมนิเทศนักศึกษาใหม่ในครั้งนี้ก็เช่นกัน BU Diamond Days Online Orientation ทั้งหมดเป็นผลงานของรุ่นพี่นักศึกษาสาขาการผลิตอีเว้นท์และการจัดนิทรรศการและการประชุม กับนักศึกษาคณะนิเทศศาสตร์ BUCA Talent เปรียบได้เหมือนกับห้องเรียนแห่งการเรียนรู้ที่นักศึกษาได้โอกาสในการลงมือทำจริง เรียนรู้การทำงานร่วมกัน เช่นเดียวกับหลักสูตรใหม่ของคณะนิเทศศาสตร์ที่จะตอบโจทย์เทคโนโลยีปัจจุบันและอนาคต
เพราะฉะนั้นนิเทศใหม่ที่ต้องการจะสื่อถึงนั้น จึงเป็นนิเทศศาสตร์ที่จะไม่ผูกติดกับแพลตฟอร์มเดิม นักศึกษาไม่จำเป็นจะต้องทำงานในบริษัทสื่อ หรือวงการสื่อเท่านั้น นิเทศศาสตร์ของมหาวิทยาลัยกรุงเทพจะอยู่ในทุกพื้นที่ และยิ่งทราบกันดีว่าทักษะในการสื่อสารคือทักษะสำคัญในศตวรรษที่ 21 เป็นทักษะที่ทุกคนพึงจะต้องมี แต่จะต้องมีศาสตร์และศิลป์ในการศึกษามากมาย
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/Screen-Shot-2020-07-06-at-9.15.13-AM.png)
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/Screen-Shot-2020-07-06-at-10.05.54-AM.png)
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/Screen-Shot-2020-07-06-at-10.05.39-AM.png)
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/Screen-Shot-2020-07-06-at-10.06.27-AM.png)
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/Screen-Shot-2020-07-06-at-8.15.07-AM-1.png)
ดร.พีรชัย ยังกล่าวในงานปฐมนิเทศออนไลน์ครั้งนี้ว่า “นี่คือปรากฏการณ์ครั้งสำคัญ ปีนี้คือปีสำคัญ นักศึกษารุ่นนี้คือนักศึกษาที่จะบอกว่าเป็นแลนด์มาร์กของคณะเลยก็ว่าได้ เราไม่เคยปฐมนิเทศนักศึกษากันในรูปแบบนี้มาก่อน และต้องบอกว่าเราไม่ได้ปฐมนิเทศรูปแบบนี้เพราะโดนบังคับ นี่เป็นการประกาศศักราชใหม่ของคณะนิเทศศาสตร์ ที่โลกของ Reality และโลก Virtual มาบรรจบกัน เพราะฉะนั้นนักศึกษาทุกคนที่ยังไม่มีโอกาสเข้ามาในรั้วมหาวิทยาลัย อดทนอดใจรอสักนิด อย่าคิดว่าตรงนี้เป็นอุปสรรคในการเข้าเรียนมหาวิทยาลัย ให้คิดว่านี่คือโอกาสที่หาได้ยาก ทุกคนจงภูมิใจ นักศึกษาปี 63 ทุกคนจงภูมิใจ ปีนี้จะเป็นปีที่ไม่มีปีไหนเหมือนอีกแล้ว เพราะฉะนั้นนี่คือศักราชใหม่ นี่คือนิเทศใหม่”
ก่อนที่จะว่ากันถึงหลักสูตรใหม่ ทุกคนคงรู้ แฟนคลับนิเทศ ม.กรุงเทพรู้ว่าเรามีหลายหลักสูตร หลายสาขาวิชา คณะนิเทศศาสตร์ ได้แนะนำหลักสูตรหรือสาขาวิชาที่ปรับปรุงใหม่ 4 สาขา ดังนี้ สาขาการสื่อสารแบรนด์ (Brand Communication) คิดวางแผนและสร้างสรรค์แบรนด์ สาขาการโฆษณา (Advertising) รักการขายไอเดียให้โลกว้าว สาขาการประชาสัมพันธ์ (Public Relations) นักประสานสิบทิศ สานสัมพันธ์ แก้ไขวิกฤต สาขาวารสารศาสตร์ (Journalism) นักสร้างคอนเทนต์ ชอบเขียน ชอบคิด ชอบเล่าเรื่องราว และสนใจความเป็นไปของสังคม
พร้อมด้วยหลักสูตรที่โดดเด่น อีก 3 สาขาที่กำลังได้รับความสนใจเป็นอย่างมาก ได้แก่ สาขาการผลิตอีเว้นท์และการจัดนิทรรศการและการประชุม (Event Production and MICE Management) สาขาศิลปะการแสดง (Performing Arts) และสาขา Innovative and Media Production
ในการปฐมนิเทศครั้งนี้ นักศึกษาใหม่ได้ทำความรู้จักกับหัวหน้าหลักสูตรและหัวหน้าสาขา พร้อมแนะนำช่องทางการติดต่อได้ที่ Facebook Fanpage ของแต่ละสาขาวิชา ผศ.ณัฐา ฉางชูโต หัวหน้าภาควิชาการประชาสัมพันธ์ หัวหน้าภาควิชาการจัดอีเว้นท์และการจัดนิทรรศการและการประชุม อาจารย์กฤติยา คุ้มเรือน หัวหน้าภาควิชาการโฆษณา ผศ.พรรณศักดิ์ สุขี หัวหน้าภาควิชาศิลปะการแสดง อาจารย์อาชวิชญ์ กฤษณสุวรรณ หัวหน้าภาควิชาบรอดแคสต์ติ้งและ
Station II : นิเทศใหม่ หลักสูตรใหม่ การเรียนรู้รูปแบบใหม่แบบผสมผสาน (Blended Learning)
หลักสูตรใหม่หรือสาขาวิชาใหม่ของคณะนิเทศศาสตร์ ในปีการศึกษา 2563 จะมุ่งเน้นความทันยุคสมัยผสมผสานความคิดสร้างสรรค์เข้ากับการลงมือปฏิบัติจริงในยุคสื่อดิจิทัล ซึ่งเพิ่มเติมมาอีก 2 สาขาวิชา ดังนี้
สาขาวิทยุกระจายเสียง วิทยุโทรทัศน์ และการผลิตสื่อสตรีมมิ่ง (Broadcasting and Streamung Media Production) หลักสูตรที่มุ่งเน้นทั้งภาคทฤษฎีและภาคปฏิบัติในการนำความคิดสร้างสรรค์สู่การปฏิบัติงานจริง ตลอดจนการประยุกต์เทคโนโลยีสมัยใหม่เพื่อการผลิตรายการระดับมืออาชีพ ทั้งยังสามารถเลือกศึกษากระบวนการผลิตรายการเฉพาะรูปแบบตามความถนัด ความสนใจ และใช้ความคิดสร้างสรรค์ในการผลิตงานอันมีเอกลักษณ์ใหม่ได้อย่างเต็มศักยภาพ
สาขาการผลิตเนื้อหาสร้างสรรค์และประสบการณ์ดิจิทัล (Creative Content Production and Digital Experience) หลักสูตรใหม่ที่ผสมผสานด้านการผลิตสื่อ กับเทคโนโลยีงานอีเว้นท์ให้ขับเคลื่อนด้วย AI, VR & AR, Data-driven และเทคโนโลยีแห่งอนาคตเพื่อสร้างประสบการณ์และสภาพแวดล้อมแบบเสมือนจริง เพื่อสร้างนักออกแบบไลฟ์สไตล์ยุคดิจิทัล เน้นทั้งงานโปรดักชันในแบบนำเสนอผ่านหน้าจอ (Screen Media) และสื่อต่าง ๆ ในงานอีเว้นท์ (Event Media) เป็นหลักสูตรที่เน้นผลิตงานโปรดักชันที่เชื่อมโลกจริงกับโลกบนจอโดยไม่จำกัดแพลตฟอร์ม
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/Screen-Shot-2020-07-06-at-8.19.43-AM.png)
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/Screen-Shot-2020-07-06-at-8.44.06-AM.png)
หลังจากที่ได้แนะนำหลักสูตรใหม่ ดร.พีรชัย ได้เน้นย้ำถึงองค์ประกอบสำคัญที่สุดของนิเทศใหม่ คือ นักศึกษาใหม่ ของคณะนิเทศศาสตร์ที่จะอยู่ในโซนนิเทศใหม่มีลักษณะสำคัญอยู่ 5 ประการ หรือ 5C ที่คณะนิเทศศาสตร์จะบ่มเพาะให้กับนักศึกษา
Creativity ความคิดสร้างสรรค์ คิดสร้างสิ่งใหม่ ผลิตผลงานอย่างมีคุณภาพ ซึ่งเป็นอัตลักษณ์ของมหาวิทยาลัยกรุงเทพและคณะนิเทศศาสตร์ Critical Thinking รู้จักการคิดวิเคราะห์ การแยกแยะ ตั้งคำถาม และสืบค้นความจริง Collaboration การทำงานร่วมกันเป็นทีม เช่นเดียวกับงานปฐมนิเทศนักศึกษาออนไลน์นี้ที่เกิดจากการลงมือทำงานร่วมกัน Compassion ความรู้สึกร่วมกัน การที่คนหมู่มากมีเจตจำนงที่จะสร้างสิ่งที่ดีร่วมกันในสังคม Continuous Learning นักเรียนรู้ที่ไม่หยุดนิ่ง รู้จักเรียนรู้สิ่งใหม่ ๆ ตลอดเวลา
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/buca-s-06.png)
ถัดมา ผศ.ดร.อริชัย อรรคอุดม รองคณบดีคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ได้อธิบายถึงรูปแบบการเรียนการสอนที่จะถูกใช้ในคณะนิเทศศาสตร์ ปีการศึกษา 2563 นี้ คือ การเรียนแบบผสมผสาน (Blended Learning) ซึ่งเป็นการเรียนรู้และผสมผสานรูปแบบการเรียนที่แบ่งออกเป็น 3 ลักษณะ ได้แก่ Lecture On Site คือ การเรียนที่มหาวิทยาลัย เจอกันในห้องเรียนจริง Interactive Tutorial คือ การเรียนแบบแบ่งกลุ่ม เจอกันทางออนไลน์ Online Self Study คือการศึกษาด้วยตนเอง รวมไปถึงการทำแบบฝึกหัดออนไลน์
นอกจากนี้ ผศ.ดร.อริชัย ยังได้แนะนำถึงโมเดลการเรียนรู้แบบใหม่อย่าง iFIT (Individual Future Innovative Learning of Thailand) นวัตกรรมการเรียนรู้ที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพสร้างสรรค์ขึ้นเพื่อผลิต ‘บัณฑิตพันธุ์ใหม่’ โดยเป็นรูปแบบการเรียนที่มุ่งเป้าไปที่ทักษะเพื่ออาชีพในอนาคต ผ่านความสนใจและความถนัดของนักศึกษารายบุคคล นักศึกษาสามารถเลือกรูปแบบการเรียนรู้ที่เหมาะสมด้วยตัวเอง ภายใต้การแนะนำของอาจารย์ที่ทำหน้าที่โค้ช และมีเพื่อนนักศึกษามาทำหน้าที่ Learning Designer (LD) และ Learning Experience Designer (LXD) เพื่อเป็นการเชื่อมประสานช่องว่างระหว่างนักศึกษากับโค้ช และทำให้เกิดการเรียนรู้บนความเข้าใจตามสไตล์ของนักศึกษาอย่างแท้จริง
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/buca-s-07.png)
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/buca-s-08.png)
ซึ่งโมเดลการเรียน iFIT นี้ มีโครงสร้างหลัก ๆ ด้วยกัน 3 องค์ประกอบ ได้แก่ Project Based Learning เรียนโดยทำโปรเจค Zero-Based Design ออกแบบการเรียนอิสระ และ Professional Approach การเรียนกับมืออาชีพ การปรับรูปแบบการเรียนการสอนใหม่ทั้งหมดนี้ เป็นประยุกต์ให้นักศึกษาคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ เข้าถึงรูปแบบการศึกษาที่มีความเหมาะสมกับชีวิตวิถีใหม่ หรือ New Normal เพื่อสร้างโอกาสและนำทักษะไปต่อยอดในอนาคตต่อจากนี้
ทั้งนี้ หลักสูตรและรูปแบบการเรียนที่มีการปรับตัวนี้ จะพัฒนาให้นักศึกษามี ทักษะนิเทศฯ 7 ทักษะ (7 CA Skills) ได้แก่ ทักษะการเล่าเรื่อง (Storytelling Skills), ทักษะการคิดวิเคราะห์ข้อมูล (Data Analytics Skills), ทักษะมนุษย์ (Human Skills), ทักษะการตลาด (Marketing Skills), Technology Skills ทักษะเทคโนโลยี, Production Skills ทักษะการผลิต และ Contextual Understanding & Responsibility Skills ทักษะการเข้าใจบริบทและมีความรับผิดชอบ
Station III : สถานีพบปะตัวแทนชาวนิเทศ 4 กลุ่มกิจกรรมที่โดดเด่นที่สุดในคณะนิเทศศาสตร์
หลังจากพบปะคณาจารย์กันไปแล้ว ถึงคราวเสวนากับ 4 กลุ่มกิจกรรมของคณะนิเทศศาสตร์ (CA Networking) กันบ้าง โดยเฉพาะรุ่นพี่ตัวแทน 4 คนที่ได้ยกเอากิจกรรมสุดปังประจำคณะนิเทศศาสตร์มาบอกต่อน้องใหม่กันถึงที่ โดยมี พี่พีท-วีรภัทร สุขรินทร์ ประธาน BUCA Talent, พี่เจน-วิภาวี เพ็งนู ประธานครอบครัวละครนิเทศศาสตร์, พี่มะนาว-จิรัชฌา เสนะ ประธานผู้นำเชียร์คณะนิเทศศาสตร์ และพี่ใบไผ่-เขมณัฏฐ์ ปิยโกศลสุวรรณ ตัวแทนสตาฟนิเทศศาสตร์ และเลขานุการประจำปี 2563 การันตีด้วยตำแหน่งขนาดนี้ รุ่นพี่ชาวนิเทศแต่ละคนก็พกความมั่นใจมาแนะแนวกิจกรรมอย่างเป็นกันเองแน่นอน
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/buca-s-09.png)
เริ่มจาก ครอบครัวละครนิเทศศาสตร์ กลุ่มกิจกรรมที่ทำละครเวทีเพื่อการกุศล มีประวัติมายาวนานถึง 33 ปี ซึ่งนอกจากเบื้องหน้า นักแสดง โชว์ที่ได้เผยแพร่ให้เห็นกันในสาธารณะแล้ว ยังรวมไปถึงฝ่ายทำเบื้องหลังที่ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายจัดการ แสง สี เสียง ทำฉาก รวมไปถึงฝ่ายจัดการรวบรวมทุนอีกด้วย ซึ่งพี่ ๆ ได้แง้มไว้แล้วว่าจะมีการเปิดรับสมัครในช่วงเดือนสิงหาคมที่จะถึงนี้ สามารถติดตามรายละเอียดเพิ่มได้จากเฟซบุ๊กเพจ ครอบครัวละครนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
ต่อมา BUCA Talent กลุ่มคนรุ่นใหม่ที่มีใจรักความเป็นนิเทศศาสตร์ ม.กรุงเทพ มีความหลงใหลและชื่นชอบในการผลิตสื่อ ซึ่งมีด้วยกันหลากหลายฝ่าย ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายโปรดักชัน ช่างกล้อง ทีมตัดต่อ ฝ่ายประชาสัมพันธ์ ฝ่ายออแกไนซ์ การจัดอีเว้นท์ ฝ่าย Visual Art เป็นต้น ซึ่งสามารถนำความรู้ที่ไปใช้ต่อยอดในอนาคตได้ น้อง ๆ ที่อยากเข้าไปมาเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัว BUCA Talent ติดตามได้ที่แฟนเพจกันได้เลย พี่ ๆ เปิดรับสมัครน้องใหม่เป็นประจำทุกปี
สตาฟนิเทศศาสตร์ กลุ่มคนผู้เป็นทีมงานเบื้องหลังของการกิจกรรมต่าง ๆ ในคณะนิเทศศาสตร์มากมาย ไม่ว่าจะเป็นงานเชียร์ ขึ้นแสตนด์เล็ก ทำแสตนด์ใหญ่ ทีมงานกีฬาประจำคณะนิเทศศาสตร์อย่าง CA Games ซึ่งจะได้ทั้งประสบการณ์ในการทำงานร่วมกัน คอนเนคชันระหว่างเพื่อน และรุ่นพี่ รุ่นน้อง สามารถติดตามพี่ ๆ สตาฟนิเทศศาสตร์ได้ในเฟซบุ๊กเพจ Blue Bird นกน้อยสีน้ำเงิน
และสุดท้าย ผู้นำเชียร์คณะนิเทศศาสตร์ หรือที่เราคุ้นกันในชื่อ ลีดนิเทศฯ กลุ่มกิจกรรมที่ไม่ได้คัดเลือกเฉพาะหน้าตาเพียงอย่างเดียว แต่ยังฝึกการมีวินัย ความอดทน การเป็นทีมเวิร์ค และที่สำคัญในปีนี้ยังครบรอบ 50 ปี ผู้นำเชียร์คณะนิเทศศาสตร์ โดยจะเปิดรับสมัครออนไลน์ผ่านเฟซบุ๊กเพจ Lead Nitade BU เร็ว ๆ นี้
Station IV : สถานีพบปะเหล่ารุ่นพี่สุดฮอต แชร์ความปังที่ไม่ธรรมดาสไตล์นิเทศ ม.กรุงเทพ
มาถึงช่วงสุดท้ายที่ทุกคนรอคอย การรวมตัวของรุ่นพี่สุดฮอตประจำคณะนิเทศศาสตร์ที่ยกขบวนมาเสวนา แชร์ประสบการณ์ในรั้วมหาวิทยาลัย และวงการบันเทิงไม่ธรรมดาสไตล์นิเทศ นำโดย พี่โฟล์ค-ฐิติพัฒน์, พี่จี-สุภัทร และ พี่นายน์ BNK48 โดยมี พี่ฟลุท-ชินพรรธน์ และพี่น้ำฟ้า-ธัญยภัสร์ เป็นพิธีกรตลอดงาน
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/Screen-Shot-2020-07-06-at-8.22.31-AM.png)
พี่โฟล์ค-ฐิติพัฒน์ พูดคุยถึงหลักสูตรของมหาวิทยาลัยที่ทันสมัย ปรับตัวอยู่ตลอดให้เข้ากับยุคอยู่เสมอ สามารถนำไปปรับใช้ได้หลายเรื่อง ยกตัวอย่างจากประสบการณ์ของตัวเองที่เริ่มทำงานในวงการบันเทิง เรื่องการวางตัวกับผู้ใหญ่ให้เหมาะสม การคิดวิเคราะห์เป็นระบบ ขั้นตอน เป็นต้น
“มหาวิทยาลัยมีระบบที่สะดวกในการเช็คตารางเรียนและเวลาในการเข้าเรียนอย่างชัดเจน ทำให้ในช่วงที่มีงานต่าง ๆ ถ่ายซีรี่ส์ สามารถจัดการตารางการทำงานให้เป็นระบบไปด้วย ส่วนในเรื่องการเรียนหรือการตามงาน จะไม่ซีเรียส เพราะมีเพื่อนค่อยสนับสนุน เตือนการทำงาน รวมถึงแต่ละวิชาจะมีไลน์กลุ่มเป็นของตัวเองด้วย ส่วนใหญ่อาจารย์จะไม่ได้สอนจบแค่ในห้องเรียน แต่ละมีการส่งสไลด์ทบทวนสรุปที่เรียนไปกลับมาให้ภายหลังทางอีเมล” พี่โฟล์ค กล่าว
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/buca-s-15.png)
เมื่อถามถึงเรื่องการปรับตัวจากชีวิตตอนมัธยมสู่รั้วมหาวิทยาลัย พี่จี-สุภัทร กล่าวว่า สิ่งที่จะต้องปรับตัวคือเรื่องเรียน เพราะการเรียนนิเทศศาสตร์ของมหาวิทยาลัยกรุงเทพ รูปแบบการเรียนจะเป็นการทำโปรเจค ซึ่งในแต่ละเทอมจะมีการทำโปรเจคใหญ่ของแต่ละวิชา การทำโปรเจคเป็นชิ้นงานที่จะต้องทำงานร่วมกันเป็นทีม ปรับตัวเข้ากับเพื่อน แชร์ประสบการณ์ทางความคิด โดยเฉพาะเป็นคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพด้วยแล้ว จึงเน้นการปฏิบัติเป็นอย่างมาก
เรื่องการหากลุ่มเพื่อนในรั้วมหาวิทยาลัยตลอด 4 ปี พี่จี ให้ความเห็นว่าเป็นเรื่องของโชคด้วย แต่แอบกระซิบกับน้อง ๆ ว่าให้ลองมาเรียนสายเล็กน้อยในคลาสแรก รอให้เพื่อนทั้งห้องนั่งกันครบหมดแล้วเสียก่อน เพราะด้วยความที่ห้องเรียนในมหาวิทยาลัยกรุงเทพค่อนข้างใหญ่ เราจึงสามารถเห็นและเลือกได้ว่าจะเพื่อนกลุ่มไหนที่เรารู้สึกสนใจ และขอเข้าไปนั่งด้วย มีย้ำเพิ่มเติมว่าสายเล็กน้อยเท่านั้นนะ มิฉะนั้นอาจารย์เช็คขาดล่ะแย่เลย
พี่นายน์ BNK48 พูดถึงวิธีการทำคะแนนวิธีพิชิตใจอาจารย์ในรั้วมหาวิทยาลัยนั้นมีเพียงอย่างเดียว คือการตอบให้ตรงจุด ตรงประเด็นกับโจทย์ที่อาจารย์ให้มา เราจะต้องวิเคราะห์ดูว่าสิ่งที่อาจารย์ต้องการคืออะไร และตอบไม่ให้เบี่ยงเบนไปจากนั้น แต่ยังไงก็ตามที่นี่เราให้ความสำคัญกับการอธิบายสิ่งที่สนใจด้วยเหตุผลและผล ถ้ามีความคิดเห็น มีเหตุผลรองรับ ทุกคำตอบก็มีความหมายแน่นอน
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/buca-s-16.png)
โดยพี่นายน์ ได้ฝากถึงน้อง ๆ ที่มีความสนใจในคณะนิเทศศาสตร์ว่าไม่ต้องกังวลเรื่องตกงาน เพราะนิเทศศาสตร์คือการสื่อสาร ในชีวิตประจำวันของเราจะต้องใช้การสื่อสารอยู่เสมอ ฉะนั้นเด็กสายสื่อสารจะไม่มีทางตกงานอย่างแน่นอน
และพี่ ๆ ทั้งห้าคนยังได้ฝากผลงานของตัวเองเอาไว้ก่อนจะไปพักชั่วครู่ ให้น้อง ๆ สามารถติดตามได้ ไม่ว่าจะเป็น ซีรีส์ En of Love รักวุ่น ๆ ของหนุ่มวิศวะ ของพี่โฟล์ค, ช่องยูทูบ saveG ของพี่จี , BNK48 ซิงเกิลที่ 9 ของพี่นายน์, รักนิรันดร์จันทรา – มายาเสน่หา – อุบัติร้าย อุบัติรัก – ละครทางโทรทัศน์ ช่อง 3 ของพี่ฟลุท และสุดท้าย รักพิพากษา – น้ำผึ้งขม ละครทางโทรทัศน์ ช่อง 3 ที่กำลังจะออนแอร์เร็ว ๆ นี้ ของพี่น้ำฟ้า ได้ฟังรุ่นพี่ที่รู้จักการแบ่งเวลาให้การงานออกมาเริ่ด การเรียนออกมาปังแบบนี้ สมแล้วที่เป็นรุ่นพี่ที่น่าภาคภูมิใจของคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/buca-s-17.png)
แต่เหนือเซอร์ไพรส์ยังมีเซอร์ไพรส์กว่า เพราะคณะนิเทศศาสตร์ของเรายังมีรุ่นพี่คนดังอีกมากมาย ที่ถ้าหากยกมาอยู่บนเวทีทั้งหมดคงจำกัดเวลาให้แชร์ประสบการณ์ถามตอบกันไม่พอ ดังนั้นรุ่นพี่เหล่านี้จึงส่งคลิปต้อนรับสุดเอ็กคลูซีฟมาเสิร์ฟ เปิดให้กรี๊ดกันเต็มหน้าจอ ไม่ว่าจะเป็น พี่กันสมาย-ชนกันต์, พี่แบงค์-ธิติ, พี่สิงโต-ปราชญา, พี่นนท์-ธนนท์, พี่นัตตี้-ธันยนันท์, พี่ผักขม BNK48, พี่ซิง-หฤษฎ์, พี่พลัสเตอร์-พรพิพัฒน์, พี่เจม-ภูริพรรธน์, พี่ไบร์ท-นรภัทร และพี่ปิ่น-พรชนก ก็พร้อมยินดีต้อนรับน้อง ๆ เฟรชชี่ เข้าสู่รั้วคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ อย่างเป็นทางการ
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/Screen-Shot-2020-07-06-at-8.53.17-AM-1.png)
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/Screen-Shot-2020-07-06-at-8.51.25-AM.png)
![](https://baankluayonline.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/Screen-Shot-2020-07-06-at-8.52.21-AM.png)
ก่อนที่จะส่งท้ายกันไปด้วยมินิคอนเสิร์ตสไตล์ Folk Song สุดประทับใจจาก พี่โฟล์ค-ฐิติพัฒน์, พี่จี-สุภัทร, พี่ฟลุท-ชินพรรธน์, พี่น้ำฟ้า-ธัญยภัสร์ และพี่ตาต้าร์ ช่างตัดต่อสุดฮอตจากช่อง saveG รับรองว่ากดฟังแล้ว มีเคลิ้มตามเพลงแน่นอน
เต็มอิ่มในทุกด้านกับงานปฐมนิเทศออนไลน์ คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ประจำปี 2563 ‘Welcome To BUCA Starship ออกทะยานสู่นิเทศใหม่’ ที่ไม่ว่าจะเป็นเรื่องเรียน เรื่องกิจกรรม ก็ต่างไร้ขีดจำกัด สำหรับใครที่พลาดหรือยังไม่จุใจกับเนื้อหาที่เรานำมาฝาก สามารถย้อนหลังเพื่อรับชมความออนไลน์ให้อลังการสไตล์นิเทศ ม.กรุงเทพ กันได้ที่ Facebook และ Youtube Bangkok University ยาน BUCA Starship ยังรอทุกคนอยู่ !!! และเราเชื่อว่านี่จะเป็นอีกหนึ่งหน้าประวัติศาสตร์ของการต้อนรับน้องใหม่เข้าสู่รั้วมหาวิทยาลัยกรุงเทพ
Reference & Bibliography
- ข้อมูลและภาพประกอบจาก Clip Video Diamond Days Online Orientation ปฐมนิเทศนักศึกษาใหม่ คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ จาก Facebook Page Bangkok University https://web.facebook.com/bangkokuniversity/videos/724860801605346
- คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ, Bangkok University, สืบค้นเมื่อ 30 มิถุนายน 2563 จาก https://www.bu.ac.th/th/comarts
- About iFIT, Bangkok University, สืบค้นเมื่อ 30 มิถุนายน 2563 จาก http://ifit.bu.ac.th/about-ifit
Additional Information
ผลงานชิ้นนี้เป็นส่วนหนึ่งของรายวิชา AD552 Creative Portfolio, BR202 Scriptwriting, BR203 Broadcast Production Design ภาคการศึกษาที่ 1/2 2563